GAME UPDATE :

มาแล้ว! งานประกาศางวัล The Game Awards 2022 พร้อมรายชื่อทุกสาขา



มาแล้ว! งานประกาศางวัล The Game Awards 2022 พร้อมรายชื่อทุกสาขา


รางวัลที่สุดของวงการเกมในปีนี้ เพราะทีมจัดงาน The Game Awards ได้ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงเกมแห่งปีออกมาแล้ว ที่จะคัดเลือกโดยคณะกรรมการจากสื่อดังและอินฟลูเอนเซอร์ทั่วโลก

โดยค่ายเกมที่ได้เข้าชิงมากที่สุดคือ Sony Interactive Entertainment เพราะเข้าชิงมากถึง 20 เกม ตามมาด้วย Annapurna Interactive และ Nintendo ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง 11 เกม ส่วน Bandai Namco Entertainment ได้เข้าชิง 8 เกม ส่วนงาน The Game Awards 2022 จะจัดขึ้นในวันที่ 8 ธันวาคม 2022 เวลาไทยประมาณ 9 โมงเช้า รับชมงานได้ทางช่อง Youtube

Game Of The Year

-A Plague Tale: Requiem (Asobo Studio / Focus Entertainment)
-Elden Ring (FromSoftware / Bandai Namco Entertainment)
-God of War Ragnarok (Santa Monica Studio / Sony Interactive Entertainment)
-Horizon Forbidden West (Guerrilla Games / Sony Interactive Entertainment)
-STRAY (BlueTwelve Studio / Annapurna Interactive)
-Xenoblade Chronicles 3 (Monolith Soft / Nintendo)

Best Game Direction

-Elden Ring (FromSoftware / Bandai Namco Entertainment)
-God of War Ragnarok (Santa Monica Studio / Sony Interactive Entertainment)
-Horizon Forbidden West (Guerrilla Games / Sony Interactive Entertainment)
-Scorn (Ebb Software / Kepler Interactive)
-STRAY (BlueTwelve Studio / Annapurna Interactive)

Best Score and Music (เพลงประกอบยอดเยี่ยม)

-A Plague Tale: Requiem
-Elden Ring
-God of War Ragnarok
-Metal: Hellsinger
-Xenoblade Chronicles 3

Best Audio Design

-Call of Duty: Modern Warfare II (Infinity Ward / Activision)
-Elden Ring (FromSoftware / Bandai Namco Entertainment)
-God of War Ragnarok (Santa Monica Studio / Sony Interactive Entertainment)
-Gran Turismo 7 (Polyphony Digital / Sony Interactive Entertainment)
-Horizon Forbidden West (Guerrilla Games / Sony Interactive Entertainment)

Best Performance (พากย์เสียง Motion Capture ตัวละคร)

-Ashly Burch (Horizon Forbidden West)
-Charlotte McBurney (A Plague Tale: Requiem)
-Christopher Judge (God of War Ragnarok)
-Manon Gage (IMMORTALITY)
-Sunny Suljic (God of War Ragnarok)

Best Indie (เกมอินดี้ยอดเยี่ยม)

-Cult of the Lamb (Massive Monster / Devolver Digital) -Neon White (Angel Matrix / Annapurna Interactive)
-Sifu (Sloclap)
-STRAY (BlueTwelve Studio / Annapurna Interactive)
-TUNIC (TUNIC Team / Finji)

Best Mobile Game (เกมมือถือยอดเยี่ยม)

-Apex Legends Mobile (Lightspeed Studios / Respawn Entertainment / Electronic Arts)
-Diablo Immortal (Blizzard / NetEase Games)
-Genshin Impact (HoYovese)
-MARVEL SNAP (Second Dinner Studios / Nuverse)
-Tower of Fantasy (Hotta Studio / Perfect World / Level Infinite)

Best Community Support

-Apex Legends (Respawn Entertainment / Electronic Arts)
-Destiny 2 (Bungie)
-Final Fantasy XIV (Creative Business Unit III / Square Enix)
-Fortnite (Epic Games)
-No Man’s Sky (Hello Games)

Innovation in Accessibility (นวัตกรรมเกมยอดเยี่ยม)

-As Dusk Falls (Interior/Night / Xbox Game Studios)
-God of War Ragnarok (Santa Monica Studio / Sony Interactive Entertainment)
-Return to Monkey Island (Terrible Toybox / Devolver Digital)
-The Last Of Us Part I (Naughty Dog / Sony Interactive Entertainment)
-The Quarry (Supermassive Games / 2K)

Best Virtual Reality / Augmented Reality

-After the Fall (Vertigo Games)
-Among Us VR (Schell Games / InnerSloth)
-BONELAB (Stress Level Zero)
-Moss: Book II (Polyarc)
-Red Matter 2 (Vertical Robot)

Best Action Game

-Bayonetta 3 (Platinum Games / Nintendo)
-Call of Duty: Modern Warfare II (Infinity Ward / Activision)
-Neon White (Angel Matrix / Annapurna Interactive)
-Sifu (Sloclap)
-Teenage Mutant Ninja Turtles: Shredder’s Revenge (Tribute Games / Dotemu)

Best Action / Adventure

-A Plague Tale: Requiem (Asobo Studio / Focus Entertainment)
-God of War Ragnarok (Santa Monica Studio / Sony Interactive Entertainment)
-Horizon Forbidden West (Guerrilla Games / Sony Interactive Entertainment) -STRAY (BlueTwelve Studio / Annapurna Interactive)
-TUNIC (TUNIC Team / Finji)

Best RPG Game

-Elden Ring (FromSoftware / Bandai Namco Entertainment)
-LIVE A LIVE (historia / Square Enix)
-Pokémon Legends: Arceus (Game Freak / Nintendo / The Pokemon Company)
-Triangle Strategy (Artdink / Square Enix)
-Xenoblade Chronicles 3 (Monolith Soft / Nintendo)

Best Fighting Game

-DNF Duel (Arc System Works / Eighting / Neople / Nexon)
-JoJo’s Bizarre Adventure: All Star Battle R (CyberConnect 2 / Bandai Namco Entertainment)
-The King of Fighters XV (SNK)
-MultiVersus (Player First Games / Warner Bros. Games)
-Sifu (Sloclap)

Best Family Game

-Kirby and the Forgotten Land (HAL Laboratory / Nintendo)
-LEGO Star Wars: The Skywalker Saga (Traveller’s Tales / WB Games)
-Mario + Rabbids Sparks of Hope (Ubisoft Milan / Paris / Ubisoft)
Nintendo Switch Sports (Nintendo EPD / Nintendo)
-Splatoon 3 (Nintendo EPD / Nintendo)

Best Simulation / Strategy

-Dune: Spice Wars (Shiro Games / Funcom)
-Mario + Rabbids Sparks of Hope (Ubisoft Milan / Ubisoft Paris / Ubisoft)
-Total War: Warhammer III (Creative Assembly / SEGA)
-Two Point Campus (Two Point Studios / SEGAA)
-Victoria 3 (Paradox Development Studio / Paradox Interactive)

Best Sports / Racing

-F1 22 (Codemasters / EA Sports) -FIFA 23 (EA Vancouver / Romania / EA Sports)
-NBA 2K23 (Visual Concepts / 2K Sports)
-Gran Turismo 7 (Polyphony Digital / Sony Interactive Entertainment)
-OlliOlli World (Roll7 / Private Division)

Best Multiplayer

-Call of Duty: Modern Warfare II (Infinity Ward / Activision)
-MultiVersus (Player First Games / WB Games)
-Overwatch 2 (Blizzard)
-Splatoon 3 (Nintendo EPD / Nintendo)
-Teenage Mutant Ninja Turtles: Shredder’s Revenge (Tribute Games / Dotemu)

Content Creator of the Year

-Karl Jacobs
-Ludwig
-Nibellion
-Nobru
-QTCinderella

Best Debut Indie

-Neon White (Angel Matrix / Annapurna Interactive)
-NORCO (Geography of Robots / Raw Fury)
-STRAY (BlueTwelve Studio / Annapurna Interactive)
-TUNIC (TUNIC Team / Finji)
-Vampire Survivors (poncle)

Best Adaptation (การ์ตูนหรือหนังดัดแปลงจากเกม)

-Arcane: League of Legends (Fortiche / Riot Games / Netflix)
-Cyberpunk: Edgerunners (Studio Trigger / CD Projekt RED / Netflix)
-The Cuphead Show! (Studio MDHR / King Features Syndicate / Netflix)
-Sonic the Hedgehog 2 (Sega Sammy Group / Paramount Pictures)
-Uncharted (PlayStation Productions / Sony Pictures)

Most Anticipated

-Final Fantasy XVI (Creative Business Unit III / Square Enix)
-Hogwarts Legacy (Avalanche Software / Warner Bros. Games)
-Resident Evil 4 (Capcom)
-Starfield (Bethesda Game Studios / Bethesda Softworks)
-The Legend of Zelda: Tears of the Kingdom (Nintendo EPD / Nintendo)

Best eSports Game

-Counter-Strike: Global Offensive (Valve)
-DOTA 2 (Valve)
-League of Legends (Riot Games)
-Rocket League (Psyonix / Epic Games)
-VALORANT (Riot Games)

Best eSports Team

-DarkZero Esports (Apex Legends)
-FaZe Clan (Counter-Strike: Global Offensive)
-Gen.G (League of Legends)
-LA Thieves (Call of Duty)
-LOUD (VALORANT)

Best eSports Event

-EVO 2022
-2022 League of Legends World Championship
-PGL Major Antwerp 2022
-The 2022 Mid-Season Invitational
-VALORANT Champions 2022

ขอบคุณแหล่งที่มา thegameawards


บทความที่เกี่ยวข้อง

กลับขึ้นด้านบน

Thaiza update: