ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ครั้งที่ 93 ประจำปี 2021


ช่วงนี้งานประกาศรางวัลเริ่มมากันรัวๆ และแน่นอนว่าหนึ่งในนั้นจะต้องมีงานออสการ์! งานประกาศผลรางวัลออสการ์ครั้งนี้จะนับเป็นครั้งที่ 93 ประจำปี 2021...รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 23 สาขาอยู่ด้านล่างนี้แล้ว เชิญชม!     

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
The Father โดย David Parfitt, Jean-Louis Livi, Phillippe Carcassone
Judas and the Black Messiah โดย Shaka King, Charles D.King, Ryan Coogler
Mank โดย Cean Chaffin, Eric Roth, Douglas Urbanski
Minari โดย Christina Oh
Nomadland โดย Frances McDormand, Peter Spears, Mollye Asher, Dan Janvery, Chloe Zhao
Promising Young Woman โดย Ben Browning, Ashley Fox, Emerald Fennell, Josey McNamara
Sound of Metal โดย Bert Hamelinck, Sacha Ben Harroche
The Trial of the Chicago 7 โดย Marc Platt, Stuart Besser

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Thomas Vinterburg จาก Another Round
Emerald Fennell จาก Promising Young Woman
David Fincher จาก Mank
Lee Isaac Chung จาก Minari
Chloe Zhao จาก Nomadland

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
Riz Ahmed จาก Sound of Metal
Chadwick Boseman จาก Ma Rainey’s Black Bottom
Anthony Hopkins จาก The Father
Gary Oldman จาก Mank
Steven Yeun จาก Minari

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
Viola Davis จาก Ma Rainey’s Black Bottom
Andra Day จาก The United States vs. Billie Holiday
Vanessa Kirby จาก Pieces of a Woman
Frances McDormand จาก Nomadland
Carey Mulligan จาก Promising Young Woman

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
Maria Bakalova จาก Borat Subsequent Moviefilm
Glenn Close จาก Hillbilly Elegy
Olivia Colman จาก The Father
Amanda Seyfried จาก Mank
Yuh-Jung Youn จาก Minari

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
Sacha Baron Cohen จาก The Trial of the Chicago 7
Daniel Kaluuya จาก Judas and the Black Messiah
Leslie Odom, Jr. จาก One Night in Miami
Paul Raci จาก Sound of Metal
LaKeith Stanfield จาก Judas and the Black Messiah

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
Borat Subsequent Moviefilm โดย Peter Baynham, Sacha Baron Cohen, Jena Friedman, Anthony Hines, Lee Kern, Dan Mazer, Erica Rivinoja, Dan Swimer
The Father โดย Christopher Hampton, Florian Zeller
Nomadland โดย Chloe Zhao
One Night in Miami โดย Kemp Powers
The White Tiger โดย Ramin Bahrani

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
Judas and the Black Messiah โดย Will Berson, Shaka King, Keith Lucas, Kenny Lucas
Minari โดย Lee Isaac Chung
Promising Young Woman โดย Emerald Fennell
Sound of Metal โดย Derek Cianfrance, Abraham Marder, Darius Marder
The Trial of the Chicago โดย Aaron Sorkin

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Onward โดย Dan Scanlon และ Kori Rae
Over the Moon โดย Glen Keane, Gennie Rim และ Peilin Chou
A Shaun the Sheep Movie: Farmageddon โดย Richard Pheland, Will Becher และ Paul Kewley
Soul โดย Pete Docter และ Dana Murray
Wolfwalkers โดย Tomm Moore, Ross Stewart, Paul Young และ Stephan Roelants

ลำดับภาพยอดเยี่ยม
The Father โดย Yorgos Lamprinos
Nomadland โดย Chloe Zhao
Promising Young Woman โดย Frederic Thoraval
Sound of Metal โดย Mikkel E. G. Nielsen
The Trial of the Chicago 7 โดย Alan Baumgarten

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
Judas and the Black Messiah โดย Sean Bobbitt
Mank โดย Erik Messerschmidt
News of the World โดย Dariusz Wolski
Nomadland โดย Joshua James Richards
The Trial of the Chicago 7 โดย Phedon Papamichael

เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม
Love and Monsters โดย Matt Sloan, Genevieve Camilleri, Matt Everitt และ Brian Cox
The Midnight Sky โดย Matthew Kasmir, Christopher Lawrence, Max Solomon และ David Watkins
Mulan โดย Sean Faden, Anders Langlands, Seth Maury และ Steve Ingram
The One and Only Ivan โดย Nick Davis, Greg Fisher, Ben Jones และ Santiago Colomo Martinez
Tenet โดย Andrew Jackson, David Lee, Andrew Lockley และ Scott Fisher

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม
The Father โดย Peter Francis (ออกแบบงานสร้าง), Cathy Featherstone (ตกแต่งงานสร้าง)
Ma Rainey’s Black Bottom โดย Mark Ricker (ออกแบบงานสร้าง), Karen O’Hara, Diana Stoughton (ตกแต่งงานสร้าง)
Mank โดย Donald Graham Burt (ออกแบบงานสร้าง), Jan Pascale (ตกแต่งงานสร้าง)
News of the World โดย David Crank (ออกแบบงานสร้าง), Elizabeth Keenan (ตกแต่งงานสร้าง)
Tenet โดย Nathan Crowley (ออกแบบงานสร้าง), Kathy Lucas (ตกแต่งงานสร้าง)

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
Emma โดย Alexndra Byrne
Mank โดย Trish Summerville
Ma Rainey’s Black Bottom โดย Ann Roth
Mulan โดย Bina Daigeler
Pinocchio โดย Massimo Cantini Parrini

แต่งหน้าทำผมยอดเยี่ยม
Emma โดย Marese Langan, Laura Allen และ Claudia Stolze
Hillbilly Elegy โดย Eryn Krueger Mekash, Matthew Mungle และ Patricia Dehaney
Ma Rainey’s Black Bottom โดย Sergio Lopez-Rivera, Mia Neal และ Jamika Wilson
Mank โดย Gigi Williams, Kimberley Spiteri และ Colleen Labaff
Pinocchio โดย Mark Coulier, Dalia Colli และ Francesco Pegoretti

เสียงประกอบยอดเยี่ยม
Greyhound โดย Warren Shaw, Michael Minkler, Beau Borders และ David Wyman
Mank โดย Ren Klyce, Jeremy Molod, David Parker, Nathan Nance, Drew Kunin
News of the World โดย Oliver Tarney, Mike Prestwood Smith, William Miller และ John Pritchett
Sound of Metal โดย Nicolas Becker, Jaime Baksht, Michelle Couttolenc, Carlos Cortes และ Phillip Bladh
Soul โดย Ren Klyce, Coya Elliott และ David Parker

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Da 5 Bloods โดย Terence Blanchard
Mank โดย Trent Reznor และ Atticus Ross
Minari โดย Emile Mosseri
News of the World โดย James Newton Howard
Soul โดย Trent Reznor, Atticus Ross และ Jon Batiste

เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
‘Hysavik’ จากภาพยนตร์ Eurovision Song Contest: The Story of Fire Saga
‘Fight For You’ จากภาพยนตร์ Judas and the Black Messiah
‘lo Si (Seen)’ จากภาพยนตร์ The Life Ahead (La Vita Davanti a Se)
‘Speak Now’ จากภาพยนตร์ One Night in Miami
‘Hear My Voice’ จากภาพยนตร์ The Trial of the Chicago 7

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม
Burrow โดย Madeline Sharafian และ Michael Capbarat
Genius Loci โดย Adrien Merigeau และ Amaury Ovise
If Anything Happens I love You โดย Will McCormack และ Michael Govier
Opera โดย Erick Oh
Yes-People โดย Gisli Darri Halldorsson และ Arnar Gunnarsson

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม
Feeling Through โดย Doug Roland และ Susand Ruzenski
The Letter Room โดย Elvira Lind และ Sofia Sondervan
The Present โดย Farah Nabulsi
Two Distant Strangers โดย Travon Free และ Martin Desmond Roe
White Eye โดย Tomer Shushan และ Shira Hochman

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
Collective โดย Alexander Nanau และ Bianca Oana
Crip Camp โดย Nicole Newnham, Jim Lebrecht และ Sara Bolder
The Mole Agent โดย Maite Alberdi และ Marcela Santibanez
My Octopus Teacher โดย Pippa Ehrlich, James Reed และ Craig Foster
Time โดย Garrett Bradley, Lauren Domino และ Kellen Quinn

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม
Colette โดย Anthony Giacchino และ Alice Doyard
A Concerto Is a Conversation โดย Ben Proudfoot และ Fris Bowers
No Not Split โดย Anders Hammer และ Charlotte Cook
Hunger Ward โดย Skye Fitzgerald และ Michael Scheuerman
A Love Song for Latasha โดย Sophia Nahli Allison และ Janice Duncan

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
Another Round จาก เดนมาร์ก
Better Days จาก ฮ่องกง
Collective จาก โรมาเนีย
The Man Who Sold His Skin จาก ตูนิเซีย
Quo Vadis, Aida? จาก บอสเนีย และ เฮอร์เซโกวินา

งานประกาศผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 93 ประจำปี 2021 มีกำหนดออนแอร์วันประกาศผลผู้ชนะในวันอาทิตย์ที่ 25 เมษายน เวลา 2 ทุ่ม หรือก็คือเวลา 7 โมงเช้าวันจันทร์ ที่ 26 เมษายน ตามเวลาประเทศไทย

ข้อมูล: Facebook: The Academy, Oscar.com
ขอบคุณรูปภาพ: The Academy



บทความที่เกี่ยวข้อง

กลับขึ้นด้านบน

Thaiza update: